Forums

Diễn đàn

Diễn đàn
Thông tin chung, nội quy, hỏi đáp chung ...

Phiền não tức Bồ Đề

• A Di Đà Phật!
    Thầy từng giảng nhiều về Ly sanh hỷ lạc, Định sanh hỷ lạc, Định sanh lạc, Xả niệm tịnh. Đáng tiếc đó là thời thực hành đề kinh Diệu pháp liên hoa lúc diễn đàn còn giao diện cũ, giờ tôi không tìm ra mấy bài đó nữa.
    Theo tôi hiểu được sau khi học, thì khi ta thực hành "ly" (phiền não, dục...), tâm sẽ tự sanh ra hỷ lạc, nên gọi là ly sanh hỷ lạc.
    òn phiền não tức bồ đề thì từng được hòa thượng Thích Thanh Từ giảng trong Bước đầu học Phật, chương "Chữ "tức" trong Phật giáo đại thừa". Đại khái, theo tôi thấy thì phiền não và bồ đề chỉ là hai mặt của một vấn đề, giống như sáng với tối vậy mà.
    Mô Phật, đây chỉ là ý kiến của riêng tôi, và bởi tôi chưa tu chứng nên nó cũng chưa chắc đúng. Chư huynh nên tác bạch việc này với chư Tăng và chư vị Thiện tri thức để các vị ấy phát tâm chỉ bảo cho thì mới thật đúng được.
    Nam mô A Di Đà Phật!
    Nam mô tổ sư Thiên Địa Lôi Thiên Thủ Thiên Nhãn Quán Thế Âm bồ tát ma ha tát!
    Nam mô Cầu Sám Hối bồ tát ma ha tát!
    Đệ tử thành tâm sám hối vì những lỗi đã gây ra khi viết bài này!

Pháp luân thường chuyển 

Pháp môn thường đổi

• bạn đang chơi trò trốn tìm.hehe

• các anh chi giải thích rất hay và rõ ràng. nhưng đến chổ này thì tự biết, như uống nước vậy. nóng lạnh tự biết. Giống như bạn đi tới Nha Trang thì bạn tự biết nó như thế nào. còn mình chỉ nghe người ta nói hay đọc qua sách rồi kể lại thì nghe cho vui tai thôi. chứ thật sự người nghe cũng ko tỏ ngộ dc. Chào thân ái!

• ...Ru em ...muộn phiền...

...Ru em...bạc lòng...