Tự do và trói buộc

Diễn đàn

Diễn đàn
Thông tin chung, nội quy, hỏi đáp chung ...

Tự do và trói buộc

• Kính chào Bác Tưởng Vậy!

Cháu là Hình như đây Bác, cháu có điều muốn hỏi Bác vì biết Bác là Tưởng Vậy chứ không phải như vậy, nên cháu thấy hình như việc gì nó cũng chỉ là hình như chứ chưa chắc đã là thế nên liền chạy tìm Bác.
    Bác Tưởng Vậy ơi ! Tự do là được đi cùng với bác khắp nơi, được đến chỗ bác làm việc, được tu hành và học đạo được thực chứng " ăn lông bông ngủ lồng bồng " mà cháu hiện nay đang bị trói bác ạ.
    Cháu phải ở nhà để làm việc nhà, coi em bé, làm phạn sự với một gia đình để cho mọi người trong gia đình yên tâm công tác và đem lại hạnh phúc cho mọi người trong nhà. nếu cháu không chịu trói buộc thì cũng chẳng có hạnh phúc, nhà cửa tan hoang cái cảnh lìa đàn cũng khổ. Vậy làm cách nào mà sống trong cảnh tưởng như bị trói buộc mà vẫn tìm thấy tự do không bác. Bây giờ cháu chỉ còn được chút thời gian trên Nét là được tự do thôi. Làm sao cháu được đến chỗ Bác được . Bác chỉ dùm cho cháu với không thì cháu chết vì khổ ải Bác Tưởng Vậy ơi!
  • Hinh nhu:
    Kính chào Bác Tưởng Vậy!

Cháu là Hình như đây Bác, cháu có điều muốn hỏi Bác vì biết Bác là Tưởng Vậy chứ không phải như vậy, nên cháu thấy hình như việc gì nó cũng chỉ là hình như chứ chưa chắc đã là thế nên liền chạy tìm Bác.
    Bác Tưởng Vậy ơi ! Tự do là được đi cùng với bác khắp nơi, được đến chỗ bác làm việc, được tu hành và học đạo được thực chứng " ăn lông bông ngủ lồng bồng " mà cháu hiện nay đang bị trói bác ạ.
    Cháu phải ở nhà để làm việc nhà, coi em bé, làm phạn sự với một gia đình để cho mọi người trong gia đình yên tâm công tác và đem lại hạnh phúc cho mọi người trong nhà. nếu cháu không chịu trói buộc thì cũng chẳng có hạnh phúc, nhà cửa tan hoang cái cảnh lìa đàn cũng khổ. Vậy làm cách nào mà sống trong cảnh tưởng như bị trói buộc mà vẫn tìm thấy tự do không bác. Bây giờ cháu chỉ còn được chút thời gian trên Nét là được tự do thôi. Làm sao cháu được đến chỗ Bác được . Bác chỉ dùm cho cháu với không thì cháu chết vì khổ ải Bác Tưởng Vậy ơi!

Vịnh chim nhốt lồng

Có một con chim bị nhốt lồng
    cứ đi cứ nhảy cứ lày bày
    cố ra khỏi lồng thì gảy cách
    cứ hót trong lồng, lồng hoá không.
  • Cảm ơn bạn Dot.com đã cho tôi một niềm vui trong hiện tại khốn khó của mình. hoá ra ... tôi đã ngộ ra rồi ... ngộ ra rồi... trong mọi hoàn cảnh đừng tự trói buộc mình. Như con chim cứ hót mãi trong lồng coi như không có lồng nào nhốt mình cả - trong lồng cũng như ngoài lồng " Cứ hót trong lồng lồng hoá không. Hì ... Hì... Hì...có vậy mà mình không biết. Xin tặng bạn Dot. com mấy vần thơ sau đây:

Khác nào chuông bể hết âm vang
    Người giữ tâm yên chứng Niết bàn
    Không nói lời thô, không uất hận,
    Đâu còn hình phạt, khổ nhân gian.
    ( Pháp cú - 134 ) - Thiền sư Pháp Minh dịch.