hỏi về: chọn bài tập

Diễn đàn

Diễn đàn
Thông tin chung, nội quy, hỏi đáp chung ...

hỏi về: chọn bài tập

• chào diễn đàn KCDS,

một bạn học viên có câu hỏi thắc như sau:

Dạ thưa huynh

Ở liệu trình A cơ bản, khi chọn bài tập, con có nhất thiết phải luôn tập phần "Uống thiên hương khí" , bấm huyệt không có khí, " Ngủ khí công" cùng với các bài tập khác không ạ?(Vd: "Nhận khí,Dịch cân kinh,uống thiên hương khí,ngủ khí công,ngắt khí,bấm huyệt không có khí" chứ không được "Nhận khí,Dịch cân kinh,ngắt khí,bấm huyệt không có khí")
    Con xin cảm ơn!

mong Thầy, chư huynh và bà con cùng chia sẽ kinh nghiệm tập luyện với bạn nhé.

Này thần thông ! Này diệu dụng ! Ta gánh nước. Ta đốn củi.

• Tôi đã tập Khí công một số năm ,tôi tuân theo đày đủ các bước dạy của Thày trong Giáo án : có trị bệnh , có hồi phục,bồi bổ cơ thể .

.Riêng ở Liệu trình A CƠ BẢN , vì nhu cầu cơ thể và do điều kiện tập cho phép,nên tôi đã áp dụng cho mình như sau:

+Uống thiên hương khí và trị bệnh kèm theo , kéo dài cả phần thời gian ngủ khí công trong giáo án.

+Tiếp theo : Ngắt khí,thu khí về đan điền ( được làm kỹ)  

+ Ngủ khí công được thay thế bởi giấc ngủ sâu ,dài nếu được là tốt nhất .

Kết thúc buổi tập, tôi thấy không mệt mỏi và thật sảng khoải,dễ chịu.

Còn phần xoa bóp,bấm huyệt không có khí là không thể thiếu được , tôi làm  lúc thuận lợi trong ngày như một bài tập riêng ,có thể kèm theotập một số động tác dưỡng sinh .

Tôi vẫn tiếp tục suy nghĩ về việc tập của mình để hiểu được sâu lời Thày dạy cho phù hợp, có hiệu quả nhiều hơn với mình

Kính mong Thày và các huynh chỉ bảo,các bạn đồng môn chia sẻ kinh nghiệm luyện tập .Xin cám ơn!