Mở mắt khí tập khí công..??

Diễn đàn

Diễn đàn
Thông tin chung, nội quy, hỏi đáp chung ...

Mở mắt khí tập khí công..??

• Kính thưa thầy,

Con đã có duyên được biết và học KCDS một thời gian rồi..

Con xin được hỏi là khi tập KCDS nếu mình mở mắt thì có được không ah?

Khi tập mà mở mắt liệu có ảnh hưởng gì ko ah?

Khi con mở mắt tập thì động tác vẫn đều và hiển thị như lúc nhắm mắt..

Con xin cảm ơn thầy ạh..!

Nam mô Bổn Sư Thích Ca Mâu ni Phật..!

Nam mô A Di Đà Phật..!

• Tập KCDS không nên nhắm mắt.

Ví nếu nhắm mắt sẽ dễ bị lạc vào vô thức.

Còn nếu mở mắt sẽ bị phân tâm khó tập trung tư tưởng.

Bạn chỉ nên mở hé mắt nhìn xuống chót mũi của mình. Nghĩa là chỉ mở mắt ít nhất vừa đủ nhìn.

Sau này tập lâu ngày bạn sẽ đủ độ Định. Nên có thể mở mắt như bình thường mà vẫn tập KCDS như thường.

Và đó là cái đích của người tập KCDS. Vì cần thiết để đưa KCDS vào cuộc sống đời thường.

Sau này trong cuộc sống, bạn nói cười, làm việc, học tập, đi chơi. . .v.v. . . mà chân khí vẫn tự lưu thông điều hoà khắp châu thân phi nổ lực, mà tâm lý lúc nào cũng tịnh cũng an lạc và tràn đầy nhận biết. Nhờ vậy bạn có sức khoẻ, tâm lý lúc nào cũng tịnh và an lạc bất chấp các tình huống xảy ra. Lúc nào bạn cũng dễ đồng cảm với mọi người hơn, phản xạ tốt hơn, luôn tự do tự tại giữa cuộc đời mà vẫn sống như một người bình thường. Thế nhưng nhờ sức mạnh nội tại của Khí và nhờ có thiền vị mà cuộc sống bạn đầy ngẩu hứng, đầy sáng tạo. độc đáo, có nghệ thuật và tràn đầy thú vị.

Như người có số tiền lớn có thể dùng để phục vụ cuộc sống mình tốt hơn. Bạn có  chân khí và thiền vị chính là có cái vốn quí gía vô tận để cuộc đời mình tràn đầy phúc lạc.

• Xin cảm ơn laichau nhiều..!! Chúc mọi người 1 ngày an lac..!