ĂN CHAY VÀ TẬP DƯỠNG SINH CHỮA BỆNH ..!

Diễn đàn

Diễn đàn
Thông tin chung, nội quy, hỏi đáp chung ...

ĂN CHAY VÀ TẬP DƯỠNG SINH CHỮA BỆNH ..!

• ĂN CHAY VÀ TẬP DƯỠNG SINH CHỮA BỆNH ..!

Chế độ ăn chay trường hay ăn chay thường xuyên giúp giảm nguy cơ nhiều bệnh tật, đặc biệt là các loại bệnh tim mạch và ung thư, từ đó giúp gia tăng tuổi thọ hơn so với người có chế độ ăn mặn...

MỜI CÁC BẠN CÙNG CHIA SẺ KINH NGHIỆM ĂN CHAY TRONG VIỆC BẢO VỆ SỨC KHỎE VÀ PHỐI HỢP VỚI LUYỆN TẬP KHÍ CÔNG DƯỠNG SINH RẤT TỐT ..!

( Món Chay hằng ngày của gia đình nhà tớ, mời các bạn xem cho vui ..! Tặng mẹ yêu và bạn DieuPhuongMT cùng bé con ..! )

..................

Mắt Tròn Xoe nhìn Diệu Quán Sát Trí..! Yes

• Mâm cơm chay này trông hấp dẫn quá !.Nhưng được ăn mới thấy thật là ngon  Stick out tongue.
    Cám ơn chủ nhân của mâm cơm này!
    Một tháng nay mình nghiêm chỉnh ăn chay ( không ăn " mở rộng " như trước) và vẫn tập khí công đều đặn, thấy sức khỏe khá hơn.Hy vọng là mọi sự sẽ tốt đẹp.
  • ủa..! ngon quá, thế này thì mình cũng sẽ tập ăn Chay kết hợp với Khí công để chữa bệnh ..!
    Cảm ơn 2 bạn đã chia sẻ ! Smile

• Yes Big Smile
  • Hi , các bạn vui quá nhỉ ! mình cũng rất thích ăn Chay .. nhưng lại nấu vụng lắm ..! Mong các huynh , bạn đồng môn có kinh nghiệm tập Khí Công Dưỡng Sinh kết hợp với ăn Chay để phòng và chữa bệnh ..thì chia sẻ thêm cho AnhThien và các bạn đạo hữu nhé ! Smile

Email: anhthien@ymail.com
    Nickyahoo: AnhThien234
  • Hi..hi.. cho tớ nhập hội với  , để học hỏi các huynh cách tập Khí công kết hợp ăn Chay chữa bệnh ..! Mình mới tập ăn Chay vài buổi , nhưng chưa quen lắm .. Các bạn có bí kíp gì nói cho chúng mình biết với nha !
  • Bạn DieuphuongMT có nói : Một tháng nay mình nghiêm chỉnh ăn chay ( không ăn " mở rộng " như trước) và vẫn tập khí công đều đặn, thấy sức khỏe khá hơn.Hy vọng là mọi sự sẽ tốt đẹp...

Vậy bạn Dieuphuong có thể chia sẻ những thực đơn Chay và khi bạn luyện tập Khí công thấy sức khỏe khá hơn ... xin bạn nói rõ cụ thể hơn để chúng tớ còn học tập theo kinh nghiệm của bạn  ..Smile
  • Hiện tôi đang tập ăn chay hàng ngày như sau:
    Dừng không ăn thịt, cá.
    Ăn thường xuyên cơm gạo lức,vừng đen,rong biển,các thứ đỗ xanh:đỏ:đen:vừngđen=1:1;1;1,uống một cốc sữa đậu nành(tự chế),ăn một hộp sữa chua(hoặc Proby,hoặc Ba vì).Ăn các món rau(chủ yếu là luộc hoặc sào nhạt qua với dầu đậu nành).Nuốt 1 nhánh tỏi tươi mỗi bữa ăn,uống 1 thìa tinh bột nghệ,linh chi và mật ong...
    Uống kèm một số thuốc bổ theo từng đợt để bổ xung chất cho cơ thể(thuốc tây bao giờ cũng có tác dụng phụ nên rrất cẩn thận khi dùng)
    Sau gần 1 tháng ăn nghiêm chỉnh như vậy tôi thấy bụng rất dễ chịu,người nhẹ nhõm...
    Tồn tại: các chỉ số sinh hóa về máu của tôi còn khá thấp so với mức sàn (từ sau mổ và xạ trị) và phải khống chế các chỉ điểm u (CEA,CA 12.5...)nên tôi luôn chú ý ăn uống sao cho phù hợp,đủ bổ dưỡng
    Tập Khí công Dưỡng sinh :đây là điều khiến tôi yên tâm hoàn toàn nếu mình biết cách và có công phu rèn luyện.Kết quả tập đã giúp tôi phục hồi được sức khỏe rất nhiều.Cụ thể:
    +Bắt đầu được học Thày 7/2008(2năm sau mổ ung thư và xạ trị) đến 4/2009 đã giải quyết hoàn toàn khỏi tai biến do tia xạ sau mổ(Đó là một tổ chức u mềm 19x33x2,5mm  ở vùng chậu phải,sát niệu quản và động mạch chủ trong).Kết quả này được kiểm tra qua chụp Scanner 64 lớp cắt với các BS chuyên khoa trong và ngoài nước ,không có can thiệp gì của Tây y.Tổ chức tai biến trên hoàn toàn tan biến sau khoảng 10 tháng tập Khí công được Thày trực tiếp dạy
    +8/2009 chụp Xạ hình-Spect đầu trên xương cánh tay trái có nghi bị ung thư di căn.5/2010 chụp MRI cho kết luận : thoái hóa thoát vị đĩa đệm cột sống cổ đa tầng từ C3->C7,trong đó có chèn ép rễ C7 bên trái trong ống sống (trị xạ đã làm cho tủy xương của tôi bị kém đi rất nhiềui).Thày đã dạy tôi cách tập khí công kết hợp với thực dưỡng hàng ngày và kết quả là đến nay hết các triệu chứng của thoái hóa thoát vị đĩa đệm cột sống cổ,không còn cảm giác gì của bệnh đau tê tay,chân trái...,khẳng định không phải ung thư di căn.Nhưng ,cũng lại cho một kết quả kèm theo: khẳng định huyết áp cao trước đó của tôi không phải là nguyên phát,mà chỉ là thứ phát và đã ổn định bình thường sau khi điều trị được TH đốt sống cổ nói trên.
    Mỡ máu,đường huyết...ở mức cho phép
    Cùng với những kết quả trị bệnh như trên,tập khí công giúp tôi được bình tâm,an lành,vui vẻ và muốn giúp đỡ người khác được may mắn như mình
    Vì thế nên tôi thấy khỏe ra
    Bạn NamPhongDV thân mến! tôi  phải nói cụ thể mới trả lời đầy đủ được câu hỏi của bạn ,mong được thông cảm.
    Cuối cùng ,xin được nhắc lại lời phát biểu của tôi trong buổi lễ Hội Khí công Hà nội "...con xin phép được bày tỏ lòng kính trọng và biết ơn sâu sắc tới Thày--Người đã dắt dìu con qua cơn bạo bệnh để có ngày hôm nay..." (8/2009)

Mong được sự chia sẻ cùng bạn bè và giúp ích phần nào các bạn : Hãy ăn uống cẩn thận và tập Khí công Dưỡng sinh đều đặn !
    Xin cám ơn!

• Xin chào,
    Bạn ơi, mình xem hình, thấy có bánh bông lan chay nhân nho khô? Mình rất muốn học cách làm bánh này?
    Có 2 lần ăn bánh bông lan chay nho khô ở tiệm Âu Lạc, thấy sợ thế nào, họ không đề ngày hạn sử dụng, có lẽ
    cho phẩm màu??? Mình tự làm thì chắc ăn nhỉ? Mình thích ăn bánh, nhưng chưa biết làm bánh này. Chỉ mình chi tiết từ khâu nguyên vật liệu và khâu đánh bột, khâu nướng nha?
    Cám ơn nhiều nhiều. D.
  • Yes
    Email: anhthien@ymail.com
    Nickyahoo: AnhThien234
  • Idea

• Trong quá trình Ăn Chay,mình luôn tự theo dõi và điều chỉnh thực đơn của mình sao cho đủ chất và người khỏe mạnh.Nhưng trước hết phải là ăn ngon miệng .
    Mâm cơm của bạn đẹp mắt  và phong phú như vậy ,chắc là tuyệt  lắm đây  Stick out tongueBig SmileYes!
  •  nhà mình ăn Chay vui phết nhỉ , hôm nào tớ mời các bạn về quê tớ thưởng thức món cháo Chay ăn rất mát và bổ dưỡng ! 

Mình mới tập ăn Chay , nên cũng không biết nấu thế nào , mong các bạn có thể chia sẻ cách nấu Chay vài món cho tớ biết được không ???
  • Bữa cơm chay sum họp thầy trò, huynh đệ, tỷ muội, đồng môn, đầm ấm nghĩa tình:

-  Này con, người đang ăn mặn, chuyển sang ăn chay trường rất khó, vì thấy nhạt nhẽo khó ăn, khẩu vị chưa quen nên ăn ít và bị ép trí. Do vậy ăn chay mà cơ thể gầy yếu xanh xao. Đấy là do tập khí ăn mặn nhiều đời cản phá. Nội tiết cơ thể quen dung hoà với thức ăn mặn. Con cứ giữ tâm thanh tịnh, luyện công hằng ngày đúng phương pháp, giữ giới tốt và tiếp tục ăn chay. Một thời gian sau, nội tiết trong cơ thể tự thích ứng với thức ăn chay, tập khí ăn mặn giảm đi, thì tự nhiên ăn chay sẽ rất ngon miệng. Khi ấy cơ thể hồng hào, mắt sáng môi đỏ, thần thái rạng ngời, tâm tính trở nên hiền hoà, thú vật thân thiện, thấy mình không sợ bỏ chạy. Ma Quỉ kính ái tự theo tu học không theo quậy phá nữa. Này con, tuy nói vậy. Nhưng con cũng cần biết. Chay tâm quan trọng hơn chay thức ăn! Nếu vì cuộc sống, điều kiện chưa cho phép, phải ăn mặn thì cứ "Chay tâm" cũng là tốt rồi. Đến khi nghiệp giảm bớt, điều kiện cho phép thì sẽ nhập lưu. . . .hề hề. . .

• minh cung them qua ha