Cần được giải đáp về Thái Cực Quyền !!!!!

Diễn đàn

Diễn đàn
Thông tin chung, nội quy, hỏi đáp chung ...

Cần được giải đáp về Thái Cực Quyền !!!!!

• Em mới tập khí công được 1 tuần. Sau khi chuyển qua tập Thái Cực Quyền, những động tác chân của em không được linh hoạt cho lắm. Khi đứng thăng bằng 1 chân thì bàn chân hay bị run. Xin hỏi có ai biết chỉ giúp em cách khắc phục với.
           Ngoài ra ba của em cũng đang bắt đầu tập khí công, nhưng do các cơ bị lão hóa, ba của em không thể đắc            khí được do khi ngồi luôn bị đau nhức không tập trung tinh thần được. Mong được thầy và các bạn giải đáp     giúp đỡ!

• Bạn mới tập, chưa nên đứng một chân vì chân tấn chưa vững chắc. Khi tập, muốn vừa linh hoạt mà lại vừa vững chắc thì " Thượng hư hạ thực, khí trầm đan điền".
    Nghĩa là:
    - Phần từ thắt lưng trở lên thì mềm dẽo, phần hai chân thì di chuyển vững chắc trền nền đất.
    - Luôn đặt ý tại Đan Điền Tinh (Huyệt Khí Hải nằm dưới rốn khoảng 2 phân, là trọng tâm cơ thể)

Ngoài ra luôn lỏng cơ và khớp để khí làm toàn bộ khớp tự chuyển động theo đường tròn và như vậy toàn thân bạn sẽ tự chuyển đông theo hình cầu.

Tập một thời gian độ Tịnh dần nâng cao thì động tác sẽ đạt khinh an, nghĩa là luôn nhẹ nhàng như không còn trọng lượng, nhưng cũng luôn ổn định điều hòa không rối loạn và tràn đầy nhận  biết. Khi ấy bộ pháp và thân pháp sẽ tự linh hoạt thích ứng với mọi tình huống.

Mô Phật, Dưỡng Sinh tập cho khỏe và trị bệnh thì chỉ nên tập đến thế, còn đi sâu hơn là lỉnh vực của võ thuật..

Nếu ba của bạn có vấn đề khi ngồi thì có thể nằm để tập hay ngồi ghế hoặc chọn bất kỳ tư thế nào thoải mái nhất để bắt đầu Thụ Khí vì để đạt trạng thái Đắc Khí thì không phụ thuộc tư thế tập, chỉ phụ thuộc độ thư giản, tịnh tâm, chánh định và nhận biết tỉnh giác.

Chúc bạn và ba của bạn thành công.

Chào thân ái
  • Chân thành cảm ơn bạn laichau đã phúc đáp giúp! Mình và ba sẽ cố gắng hơn để tập luyện.
    Ai cũng mong có 1 cơ thể khỏe mạnh. Chúc mọi người có sức khỏe và bình an!
  • Theo mình biết, thì kể cả những môn sinh của Thái Cực quyền lâu năm cũng phải bỏ ra nhiều công sức luyện tấn. Trong võ thuật nói chung, tất cả các môn phái đều yêu cầu phải tập tấn ngay từ ban đầu. Tấn tốt thì mới đi quyền được. Mình vừa xem một đoạn video trên trang nhất duongsinh.net do thầy Bùi Long Thành hướng dẫn các cụ về thế Trảo mã tấn và Đinh tấn: thực sự đó là một đoạn video clip về võ thuật chứ không đơn giản là dưỡng sinh, mặc dù mình thấy xung quanh phần lớn là các bác, các cụ tập dưỡng sinh. Trong đó, khi thu chuyển từ Trảo mã về Đinh mã, thầy Thành đã hướng dẫn cách kiểm tra trụ (tấn) bằng cách đá vào chân trước, nếu không trụ sau sẽ bị ngã. Đó là một ví dụ đơn giản về tấn mã. Bản thân mình qua tập luyện võ thuật rút ra kinh nghiệm: phải tập Trung bình tấn thật tốt, không thể thấy đơn giản mà coi thường được. Khi Trung bình tấn tốt, bạn có thể chuyển sang các tấn phức tạp hơn. Để có thể đứng được 1 chân tốt, bạn nên  tập Trung bình tấn tốt, sau đó tập đứng 1 chân, chân còn lại "đong đưa" đá sang 2 bên, trên dưới để tự "phá tấn" của mình, sau 1 thời gian bàn chân sẽ mềm, vững và cảm giác thân, ý , chắc cả khí nữa sẽ OK thôi. Nếu có thể, tập nhảy dây bằng 1 chân cũng bổ trợ rất tốt.