Forums

Diễn đàn

Diễn đàn
Thông tin chung, nội quy, hỏi đáp chung ...

Xin hỏi về hít thở

• Tôi không học môn khí công hay dưỡng sinh gì cả nhưng thấy nói tập hít thở đúng có lợi cho sức khỏe tâm lý chống stress , xin hỏi là :

- Tôi chỉ tập hít vào thở ra bình thường không nín hít hay gì cả vậy khi hít vào thở ra nên hít thở 2 thì bằng nhau  hay nên hít thở với tỉ lệ là 2-1 thở ra 2 hít vào 1 vì có rất nhiều sách báo nói thở theo tỷ lệ 2-1 thở ra dài hơn làm chậm nhịp tim điều hòa huyết áp tốt cho thần kinh chống stress tim mạch thải nhiều khí carbon.....?

- Nếu như tập theo tỉ lệ 2-1 để cho thở ra dài hơn thở ra bằng miệng có được không ?

Xin cảm ơn rất nhiều !

• Bạn không học khí công, không học dưỡng sinh thì sao lại phải băn khoăn nên thở theo cách nào? còn "nghe nói"  thì không thể biết được đâu; bạn phải thực hành thử xem có hiệu quả không rồi hãy theo.

• em bị bệnh về phổi nên muốn tập cho khỏe thôi chỉ hỏi là theo các bác thì thỏe như thế nào thì tốt ạ

• ....Trước tiên Bạn đến trung tâm y tế khám lại về bệnh của Bạn..uống thuốc theo lời dặn của Bác sĩ,cùng chế độ dinh dưỡng phù hợp với ban  hiên thời...Bạn có thể tập theo phương pháp hít thở nào đó mà bạn thích, nhớ tập chuyên cần,không cố gắng  tâp nhiều ,mà tập vừa sức...thế thôi...Chúc Bạn vui đạt được ý nguyện...

• Bạn xem kỹ lại những hướng dẫn của Diễn Đàn cho bạn, một năm trước, ở link sau: duongsinh.net/.../24949.aspx

Bạn nên theo đó mà làm; tự bạn sẽ biết thở như thế nào là dễ chịu, là thoải mái, là khỏe... (Bạn cũng đã có kinh nghiệm rồi! cơ thể bạn, nó không nghe theo sự gò ép của bất kỳ một phương pháp nào đâu!) Nên đến tập khí công tại các điểm tập đã được giới thiệu tại link trên, đừng sợ! không dễ gì mà "tẩu hỏa nhập ma" đâu!!! chúc bạn khỏe mạnh!