Forums

Diễn đàn

Diễn đàn
Thông tin chung, nội quy, hỏi đáp chung ...

Sợ độ cao... Có thể chữa hay không?

• Mình mắc chứng bệnh sợ độ cao, khi lên trên những toà nhà cao mình thường có tâm lý sợ hãi, đứng không vững, bất an... Do tính chất công việc nên mình muốn làm quen với độ cao mà không còn cảm giác sợ hãi nữa. Không biết chư huynh cùng các bạn có giải pháp nào cho mình không?
           Xin chân thành cảm ơn!
  • Thưa thầy và chư huynh, con cũng bị sợ độ cao giống bạn Vũ Ngọc Quỳnh, cứ lên nhà cao tầng , độ cao là thấy sợ lắm..! Có lần con từ Nam Định lên Hà Nội chơi, có cuộc hội thảo tại Khách sạn DaeWoo, con từ trên tầng thượng nhìn xuống thấy chóng mặt , lạnh gai ốc..người cứ chông chênh, hụt hẫng, cứ có cảm giác mình sắp bị rơi xuống và vô cùng rất sợ .. ! Con xin Thầy và các huynh giải thích cho chúng con hiểu tại sao lại bị như vậy, và cách tập như thế nào để không có cảm giác bị sợ hãi như vậy, con cảm ơn Thầy và chư huynh ạ ! 

Con Mat Tron Xoe : Đền Trần-Nam Định 

..................

Mắt Tròn Xoe nhìn Diệu Quán Sát Trí..! Yes

• Mat Tron Xoe
    Thưa thầy và chư huynh, con cũng bị sợ độ cao giống bạn Vũ Ngọc Quỳnh, cứ lên nhà cao tầng , độ cao là thấy sợ lắm..! Có lần con từ Nam Định lên Hà Nội chơi, có cuộc hội thảo tại Khách sạn DaeWoo, con từ trên tầng thượng nhìn xuống thấy chóng mặt , lạnh gai ốc..người cứ chông chênh, hụt hẫng, cứ có cảm giác mình sắp bị rơi xuống và vô cùng rất sợ .. ! Con xin Thầy và các huynh giải thích cho chúng con hiểu tại sao lại bị như vậy, và cách tập như thế nào để không có cảm giác bị sợ hãi như vậy, con cảm ơn Thầy và chư huynh ạ ! 

Phật có Vô sở úy tức là ko sợ hãi, bạn phải luôn cố gắng tỉnh giác để nhận thức được thực tại. Thực tập tỉnh giác sẽ dần dần làm tăng trưởng trí tuệ, rồi bạn sẽ thấy rất thoải mái, tự tin vào chính mình, và ở bất kể nơi đâu kiến thức và trí tuệ cũng sẽ luôn đem lại cho bạn sự tự tin.
    Về phần luyện tập tâm linh bạn nên niệm danh hiệu Đức Phật Dược Sư.
    Các huynh giúp thêm nhé
    Tịnh Thanh
  • Cảm ơn bạn Thanh , mình cũng sẽ thử tập vậy xem sao ! Mô Phật

..................

• Mình cũng sẽ thử xem có tiến triển không. Cảm ơn bạn đã hướng dẫn!
  • Mat Tron Xoe
    cứ lên nhà cao tầng , độ cao là thấy sợ lắm..! Có lần con từ Nam Định lên Hà Nội chơi, có cuộc hội thảo tại Khách sạn DaeWoo, con từ trên tầng thượng nhìn xuống thấy chóng mặt , lạnh gai ốc..người cứ chông chênh, hụt hẫng, cứ có cảm giác mình sắp bị rơi xuống và vô cùng rất sợ .. !

- Nếu là tâm lý thì bạn bạn tập định tâm dần sẽ bớt đi. Cách tập thi có nhiều cách như: Tập trụ tâm vào hơi thở, tập trụ tâm vào danh hiệu Phật, tập thiền định . . .v.v. . . .
    - Còn nếu có liên quan đến vấn đề bệnh lý thì bạn cần điều trị lành bệnh thì sẽ hết cảm giác ấy.
    Cụ thể nếu bạn bị bệnh "Rối loạn tiền đình" . Có nhiều nguyên nhân gây rối loạn tiền đình. Sâu bên trong tai bạn là tai trong nhỏ như hạt ngô. Khi nó bị sưng lên sẽ ép não sinh ra hội chứng rối loạn tiền đình. Với biểu hiện  mất chức năng thăng bằng, nhìn từ độ cao xuống thì buồn nôn, muốn ói mữa, hoa mắt chóng mặt, loạn nhịp tim hồi hộp. . . .v.v. . . .Bạn nên dùng thuốc khoa nội điều trị rối loạn tiền đình. Nếu kết hợp với KCDS thì điều khí về tai trong.
    Chào thân ái.
  • A Di Dà Phật ! Theo lời daỵ bảo của Thầy và các huynh , con sẽ tập Khí công trụ tâm vào hơi thở , niệm danh hiệu Phật để định tâm, điều khí vào bên trong Tai để chữa bệnh (quả đúng là tai con thỉnh thoảng cứ bị ù , người có lúc như bị say sóng..) và uống thêm thuốc nội khoa .  Con kính cảm ơn Thầy và các huynh ạ ! 

..................

• Minh cung bi nhu cac ban, cam on cac ban da hoi truoc va cam on cac bai phuc dap.