Forums

Diễn đàn

Diễn đàn
Thông tin chung, nội quy, hỏi đáp chung ...

Giúp đỡ để hiểu hơn về KCDS

• Thưa thầy và các sư huynh con mới tập KCDS được có mấy tháng, bạn bè con đều muốn con có thể giới thiệu vê KCDS và phương pháp luyện tập. Nhưng thực sự con chưa biết giới thiệu với mọi người như thế nào để họ có thể hiểu rõ về KCDS. Con rất mong muốn thầy và các sư huynh có thể giúp đỡ con trong vấn đề này.
  • Bạn mến , 

Bạn đang muốn giới thiệu cho bạn bè ,người thân của bạn biết về KCDS và phương pháp luyện tập phải không ?? 

Bạn có thể xem những bài viêt của Thầy về Dưỡng Sinh là gì ? và các bài tập luyện KCDS mà Thầy đã soạn thảo phiên bản mới nhất ở dưới đây nhé :  

1./ Thế nào là Dưỡng Sinh?

-  Thế nào là Dưỡng Sinh?

-   Dưỡng Sinh là phương pháp đem lại sức khoẻ về thể xác và tinh thần, giúp người hành công đạt chân hạnh phúc trong cuộc sống qua “cái thấy như thị” và hành động “thuận tự nhiên” thích ứng tình huống.

A, Đối với hiện tượng giới:

Khái niệm này bao gồm:

• Ăn uống, tập luyện, nghỉ ngơi, thư giãn, an thần giải toả stress, thanh tịnh thân tâm, làm chủ ý nghĩ và tình cảm, sống chánh niệm và tỉnh giác, phá bỏ ngã chấp hoà hợp cái Một với cái Toàn Diện.

• Nó cũng bao gồm các phương pháp luyện tập có năng lượng hoặc không có năng lượng, Tịnh ngoài Động trong, Động ngoài Tịnh trong và vượt trên Động Tịnh.

• Nó phối hợp giữa vận động cơ bắp, hơi thở, năng lượng Khí và kỹ thuật nhận biết tỉnh giác.

• Nó thăng hoa ý thức, chuyển hoá vô thức, và trực nhập siêu thức, giao hoà năng lượng nhỏ bé của mình với năng lượng huyền diệu của Đại Vũ Trụ.

• Do tác dụng tăng cường sức khoẻ, và dụng ý điều khí điều trị bệnh. Nó còn có thể xem như là siêu thể dục hoặc phương pháp trị bệnh không dùng thuốc.

B/ Đối với bản thể:

Không có hành động dưỡng tức là dưỡng, thuận theo vận hành tự nhiên của trời đất là “Dưỡng”. Không có hành động sinh, không có sự sinh tức là sinh, như thị tức “Sinh”. 

Như vậy, động bên ngoài là để thích ứng với tình huống nhưng không mất cái tịnh bên trong. Trên nền tảng cái tịnh và sự nhận biết tỉnh giác mà hoạt động tự xuất hiện. Nên gọi là tri hành hợp nhất. Không có người tập dưỡng sinh, chỉ có trời đất biểu hiện qua cái yên lặng rỗng không mà thành.

Quay về nguồn cội thì trôi theo dòng của Dịch.

Yên lặng chiếu sáng thì vũ điệu của Đại Vũ Trụ tự phát sinh.

Dưỡng sinh là như vậy !. . như vậy ! . . . 

2./ Giáo án liệu trình A dành cho người mới bắt đầu tập KCDS (mới nhất) /Thanh Hóa /14/1/2011

http://duongsinh.net/blogs/khicong/archive/2011/01/14/giao-an-lieu-trinh-a-thanh-hoa-14-1-2011.aspx

3./ Bạn đã học KCDS được mấy tháng nay rồi phải không? rất tốt, vì chính bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm hiểu và tập KCDS đã có hiệu quả như thế nào với chính bản thân bạn về Sức khỏe cũng như sự cảm nhận của bạn..cho các bạn bè của bạn ! Và bạn có thể mời các bạn đó và người thân tham dự các lớp học KCDS của các huynh tại địa phương mà bạn đã và đang theo học để được hướng dẫn và học hỏi thêm kinh nghiệm của các huynh và các bạn đồng môn khác...

Chimri chúc bạn vui nhé ! Yes
    ..................
    Email: chimri2008@yahoo.com
    Nickyahoo: Chimri2008
    http://vn.myblog.yahoo.com/chimri2008 

• ThanhNga
    Thưa thầy và các sư huynh con mới tập KCDS được có mấy tháng, bạn bè con đều muốn con có thể giới thiệu vê KCDS và phương pháp luyện tập. Nhưng thực sự con chưa biết giới thiệu với mọi người như thế nào để họ có thể hiểu rõ về KCDS. Con rất mong muốn thầy và các sư huynh có thể giúp đỡ con trong vấn đề này.

chào bạn ThanhNga

KCDS là phương pháp để thực hành, và để giới thiệu về một phương pháp thực hành mà chưa thực hành thì không thể giới thiệu chính xác.

để có thể giới thiệu KCDS, cũng như tìm hiểu về KCDS, theo tôi trước hết là bản thân tham gia luyện tập các lớp KCDS liệu trình A, từ đó tự có cảm nhận riêng. Khi tham gia tập luyện mấy tháng bạn cũng đã có trãi nghiệm và chia sẽ kinh nghiệm của mình với bạn bè.

Vậy bạn của bạn muốn tìm hiểu sâu hơn thì hay hơn hết là tham gia thực hành các lớp KCDS (được tổ chức thường xuyên tại các Câu Lạc Bộ địa phương)

Thứ đến, nếu muốn tìm hiểu sâu hơn nữa, bạn có thể tham gia các khóa đào HLV Khí Công Dưỡng Sinh. Là HLV KCDS thì bạn không phải lo là không rõ về KCDS và giới thiệu về KCDS.

-Thực hành: có nghĩa hành động thực tiễn, chứ không chỉ nghe qua rồi nói lại.

thân mến
    "Ông muốn nghe cái tui sẽ nói hay nghe cái ông muốn nghe?".
  • Cảm ơn bạn chimri và Hoa su trang. Thú thực là mình mới tham gia luyện tập, nên sự trải nghiệm chưa nhiều và tác dụng cũng chưa đạt được thành tích gì cả. Nên thực sự nhiều khi nói với bạn bè chưa được thấy tự tin lắm
  • ThanhNga
    Cảm ơn bạn chimri và Hoa su trang. Thú thực là mình mới tham gia luyện tập, nên sự trải nghiệm chưa nhiều và tác dụng cũng chưa đạt được thành tích gì cả. Nên thực sự nhiều khi nói với bạn bè chưa được thấy tự tin lắm

vậy thì hãy cùng chia sẽ với bạn bè cái mà bản thân tự tin, còn lại những vấn đề mà chưa tự tin thì hãy khoan khoan Smile

mượn hình

Thí vô úy /Tượng Phật Thích Ca thếp vàng ở chùa cổ Yangon /6/4/2011

• Bác Hoa su trang này, biết thì sẻ chia giúp đi. Chứ cháu nói chúng nó bảo là mơ hồ và viển vông. Khổ cháu lắm bác ạ. Mà ko nói cháu ko chịu dcj
  • ThanhNga
    Bác Hoa su trang này, biết thì sẻ chia giúp đi. Chứ cháu nói chúng nó bảo là mơ hồ và viển vông. Khổ cháu lắm bác ạ. Mà ko nói cháu ko chịu dcj

Mình mới tập xong LT A Xin phép thầy và Admin ,mình cũng có 1 số chia sẻ với bạn như sau :

Đến với khí công dưỡng sinh là đến với sự giao hòa giữa cơ thể bạn với môi trường bên ngoài ,...........

Thông qua các bài tập ở LT A sẽ giúp cho cơ thể bạn tăng cao sức đề kháng và miễn dịch bản thân,làm cho máu huyết lưu thông ,da dẻ mịn màng .Tạo sự linh hoạt và độ đàn hồi trong cơ bắp.Kích thích tư duy ,trí tuệ của người tập phát triển lên những tầm cao mới.Tạo ra các chuyển biến tốt trong tâm sinh lý của người tập,….

Nâng cao chất lượng sống của bạn thông qua các bài tập ,theo mình cũng chính là một trong các tiêu chí chính của LTA hướng tới ,…..

........................................
    Email : andytintin2001@live.com
    Nick yahoo : andy.tintin
    My Blog : http://vn.360plus.yahoo.com/andy.tintin

• ThanhNga
    Bác Hoa su trang này, biết thì sẻ chia giúp đi. Chứ cháu nói chúng nó bảo là mơ hồ và viển vông. Khổ cháu lắm bác ạ. Mà ko nói cháu ko chịu dcj

chào bạn

tôi chia sẻ những gì tôi biết, và những cảm nhận của tôi
    cũng vậy, mời bạn chia sẻ nhận định của bạn và cảm nhận của bạn vào đây thử xem có mơ hồ và viển vông không nào.

cứ chia sẻ ở đây, nếu bạn thấy dễ chịu hơn
  • Cảm ơn anh Tin Tin đã chia sẻ thông tin cho em.
  • 1./ Bạn Thanh Nga à , rất hoan hỉ bạn đang mong muốn các bạn bè của bạn hiểu về KCDS và có những kinh nghiệm tập luyện để tăng cường sức khỏe .. ! Cũng như bạn Chimri và Hoa Sứ Trắng.. đã chia sẻ , khi bạn đã học KCDS mấy tháng qua rồi , và bây giờ bạn có thể tìm đọc thêm những bài viết của Thầy rất cụ thể về tác dụng của tập KCDS cũng như cách tập của từng bài một , với những các bước .. Theo quy trình của 1 bài tập.. điều đó sẽ giúp bạn càng cảm nhận và trải nghiệm thêm sự hiểu biết thêm về KCDS sẽ mang lại rất hiệu quả cho Sức khỏe của bạn , bên cạnh đó bạn sẽ phát triển thăng hoa tâm thức của mình và có thể giúp đỡ được những bạn bè và nhiều người khác nữa.. !

...............................

<<< Bài viết của Thầy về : Khí Công Dưỡng Sinh khác thể dục cơ bắp như thế nào?

Giáo án Liệu Trình A Cơ Bản, dành cho người mới bắt đầu tập/17/12/2011

Cũng như mọi phương pháp thể dục thể thao khác.  KCDS cũng là loại hình tập luyện, kết hợp động tác, hơi thở và tâm lý.

Cái khác duy nhất và quan trọng nhất là khi tập KCDS, người tập bằng trí tuệ của mình tự điều Khí vận hành trong Kinh Lạc. Khi nội khí di chuyển bên trong cơ thể, sẽ kéo theo sự chuyển động của cơ bắp bên ngoài.

Nó không phải là phương pháp trị bệnh. Nó chỉ là phương pháp tập luyện tăng cường sức khỏe, nâng cao sức đề kháng cho cơ thể. Từ đó mà "Nhân cường thì tật nhược" quân bình âm dương, điều hòa khí huyết, quân bình tâm lý, phục hồi chức năng. Khiến người bệnh tự vươn lên chiến thắng bệnh tật. Tự phòng bệnh, chống lão hóa và kéo dài tuổi thọ.

Nó còn có thể xem như một phương pháp giải tỏa stress toàn diện và tổng lực. Kết hợp sự chuyển động mềm dẻo với âm nhạc. Kết hợp hơi thở điều hòa với tâm lý tịnh và an lạc. Do vậy mà người tập luôn thích ứng tình huống và hòa hợp với môi trường sống quanh mình.

Các bài tập nâng cao của KCDS còn giúp người tập rèn luyện khả năng trải nghiệm cuộc sống, thích nghi với mọi tình huống. Phát hiện và đồng cảm với những điều thú vị ẩn tàng trong từng sự việc. Do đó gia tăng chất lượng cuộc sống. Từ đó sống vui, sống khỏe và sống có ích. 

Nó còn là phương pháp rèn luyện khả năng tỉnh giác, làm chủ lời nói, ý nghĩ và hành động của mình. Do đó từng giây từng phút luôn hòa hợp đồng cảm với mọi người và mọi sự. Cho nên nó dùng ngay các công việc thường ngày làm bài tập để rèn luyện Thân và Tâm. Nhập thế triệt để chứ không xa rời cuộc sống thực tiễn, không lạc vào những điều hoang tưởng huyền hoặc.

Bài tập đơn giản dễ làm, AI tập cũng được không phân biệt tuổi tác giới tính hay ngôn ngữ và khả năng văn hóa. Nó làm người tập không lệ thuộc vào bất kỳ AI hay bất kỳ yếu tố tâm linh huyền bí nào ngoài chính cơ thể và trí tuệ mình.

Khi đã tập qua rồi, thì AI cũng có thể hướng dẫn cho người khác tập như mình, chứ không đòi hỏi người hướng dẫn phải có một công lực cao hay khả năng ngoại cảm.

Chuyển động và mọi biểu thị của KCCDS không phải là tự phát, mà đã được qui định trước trong giáo án. Người tập phải luôn tỉnh giác điều Khí thực hiện cho đúng mọi qui định ấy trước sự giám sát của Huấn Luyện Viên.      >>>

........................................

2./ Khi bạn đã có những hiệu quả và tự mình trải nghiệm những điều kỳ diệu như thế , cùng với việc bạn sẽ mời các bạn của mình tham gia học các lớp KCDS do các huynh địa phương đảm nhiệm , sẽ giao lưu , học hỏi thêm kinh nghiệm và được các huynh hướng dẫn thêm..mình nghĩ sẽ rất tốt cho bạn , cũng như các bạn bè , người thân của bạn sẽ thực sự hiểu về cách tập và cảm nhận về KCDS sẽ rất hữu hiệu trong việc nâng cao và bảo vệ Sức khỏe của chính mình và Cộng đồng ..! 

Email: anhthien@ymail.com
    Nickyahoo: AnhThien234
  • ThanhNga
    Thưa thầy và các sư huynh con mới tập KCDS được có mấy tháng, bạn bè con đều muốn con có thể giới thiệu vê KCDS và phương pháp luyện tập. Nhưng thực sự con chưa biết giới thiệu với mọi người như thế nào để họ có thể hiểu rõ về KCDS. Con rất mong muốn thầy và các sư huynh có thể giúp đỡ con trong vấn đề này.

chào bạn

thông tin ở đây chưa chắc đã đủ, tuy nhiên tò mò hy vọng đấy là thông tin bạn đang cần:
    http://duongsinh.net/forums/t/15491.aspx

mến chúc bạn luôn vui khỏe

tôi không biết thì tôi nói tôi không biết
    còn tôi biết thì tôi nói tôi biết

• Ôi rất cảm ơn sự đóng góp nhiệt tình của các bác. Các bác xem có thông tin gì về KCDS nữa thì giới thiệu cho cháu nhé. :))
  • Nếu bạn thật sự muốn biết tác dụng của KCDS đến vấn đề trị bệnh và sức khỏe thì bạn nên tham gia thêm các lớp KCDS A nâng cao, được tổ chức liên tục. Bạn tham gia vào đó để có cơ hội tập luyện nhiều và tập thêm các bài thể dục Dưỡng sinh như: Nhu quyền, Nhất nguyên quyền, các bài tập khởi động để tăng thể lực và hổ trợ khi thập khí.
    Đồng thời bạn cũng nên luyện tập với chế độ thường xuyên, 1 ngày tập khoảng từ 30 - 60 phút. Bạn tập như vậy 1 thời gian khoang 1 hay 2 tháng bạn sẽ thấy chuyển biến rõ về sức khỏe. Còn nếu bạn chỉ tham gia lớp A trong vòng khoang 10 ngày và khoang vài tháng mới tập lại 1 lần thì sẽ khó thấy được kết quả lắm. Cũng như bạn bị bệnh mà đến bệnh viện vậy, Bác sỹ cho toa thuốc bạn mua về nhưng vài tháng mới uống thuốc 1 lần thì bệnh bạn sao mà hết được. Thân chào bạn
  • Bác DoaDu ơi, hiện tại em đang ở Hà Nội, em đang tìm lớp học KCDS vào buổi chiều và tối, bác biết lớp nào ở Hà Nội ko? bảo em với. Ban ngày phải đi làm nên em ko tập dc, chỉ dảnh mỗi buổi tối thôi
  • Có duyên thì cái đến ắt sẽ tự đến bạn ah..
    Có vội cũng không được ...nóng lòng cũng không nên..

Chúc bạn thăng tiến trong ' Tu , tập"