Forums

Diễn đàn

Diễn đàn
Thông tin chung, nội quy, hỏi đáp chung ...

Có nên mở thêm chuyên mục Làm từ thiện, Góc gây quỹ cho diễn đàn?

• Này  Thanh Ngọc ơi ! Nghe tin quán trà của hội KCDS TP HCM đóng cửa rồi phải không ? Sao buồn vậy Thanh Ngọc ơi !!! Mình rất thích quán trà này ... và thích ăn cơm chay ở đây nữa ....mới nghe đã thấy ghiền rôi !!! Thật vậy thì buồn quá .
    Mà nè ! Nghe đâu Câu Lạc Bộ KCDS của TP BMT mới thành lập được vài tháng nay cũng gở đóng cửa rồi , cớ sao vậy các huynh tỷ muội ơi ! Ai biết cho Phong nay hay tin với ...
                                                   Nguyên Phong
  • Hì hì! Chào bạn Nguyên Phong.

Vấn đề về CLB KC của BMT bạn tung tin trong thư viện đã lâu. Nhưng chúng tôi bùn cười quá nên cũng không có thời gian để hồi đáp. Nay bạn lại nói chuyện quán trà. Thôi thì thế này bạn ạ.
    Chúng tôi mời bạn đến quán trà ăn chay nhé!?
    Bạn cứ đến và giới thiệu nickname của mình, chúng tôi sẽ tiếp đón chu đáo.  Và tất nhiên là có giảm giá  cho bạn!

Mong được  bạn đến thăm!
  • phongkc.kh
    Này  Thanh Ngọc ơi ! Nghe tin quán trà của hội KCDS TP HCM đóng cửa rồi phải không ? Sao buồn vậy Thanh Ngọc ơi !!! Mình rất thích quán trà này ... và thích ăn cơm chay ở đây nữa ....mới nghe đã thấy ghiền rôi !!! Thật vậy thì buồn quá .
                                                   Nguyên Phong

Tin của bác toàn tin vịt, bác nghe hơi đầu chõ rồi. Mà bác ghé quán trà tpHCM rồi hay chỉ mới nghe?
    À mà nhân thể vào quán trà ăn cơm chay rồi thì chúng ta  làm chuyến lên BMT nhỉ?
  • Lâu nay tại hạ bân luyện công , không tiện vào thăm cơ ngơi của quý vị . Cái bác Thiên Hà nay nói chuyện buồn cười thât !!! Không biết thì hỏi là có cái để quan tâm , lão lại bảo là tung tin vịt , nói năng như vậy ...!!?/!! Thật là   là là....tệ.
    Có gì đâu mà . Cứ yên tâm làm TỪ TỪ THIỆN , bài vở của thầy học hết rôi cứ thế mà hành , mà rong chơi : Đúng là "hậu sinh khả uý " , đúng là Thienha .
    Đài truyền hình Tỳ Lô Giá Na phối hợp với cơ quan truyền thông sẽ có những bản tin thật đặc sắc để công hiến bà con đấy , quý vị sẽ có dịp nhận được sự biết ơn của đồng bào cả nước . Xin thành thật ngưỡng mô!
  • Nam Mô A Di Đà Phật

Kính gữi chư huynh Khí Công Dưỡng Sinh.

Đây là cơ hội quí để chư huynh rèn tâm và làm sáng danh Như Lai.
    Hãy áp dụng những điều mà thầy đã dặn, luôn giữ tịnh và an lạc khi tiếp xúc. Luôn quán Tâm kiểm tra xem tâm mình có vì những điều này mà bị mất định mất an lạc hay chăng?
    Chư huynh hãy tận dụng cơ hội này để rèn tâm và xem mức độ định của mình thật sự đến đâu?
    Mô Phật, hãy suy nghĩ thật kỹ trước khi gõ vào bàn phím.
    Nếu những điều mình viết có thể gây cho người khác buồn lòng thì đừng nên làm.
    Nếu những điều người khác viết mà làm mình buồn bực mất an lạc mất hòa khí thì mình nên sám hối với Như Lai và tái lập chánh định tỉnh giác.

Chúc cho chư huynh biết cách tận dụng cơ hội này để rèn tâm. Đây là một tình huống sống động rất có giá trị cho người luyện tâm đừng bỏ qua cơ hội quí này.

Ông Già/
  • Nammô Công đức lâm Bồ tát Mahatat,
    Y giáo phụng hành...
  • Normal 0 MicrosoftInternetExplorer4

Trước hết, em xin phép Admin cùng các huynh trong Ban Quản Trị đưa lên diễn đàn một trường hợp cần giúp đỡ sau cơn bão số 9 vừa qua.

Có 1 nơi đang cần lắm sự làm phước của chúng nhân. Nơi ấy là Lâm Đồng, có con suối chảy xiết nối giữa 2 huyện Đức Trọng và Di Linh. Vài năm trước, các em học sinh từ Di Linh sang Đức Trọng đi học phải lội suối, và con suối chảy xiết đã lấy cướp mất đi một vài sinh mạng quý giá của các em. Xót thương, Sư thầy Thích Thắng Hạnh đã kêu gọi quyên góp công, sức để xây nên chiếc cầu cho bà con, cho trẻ em hai bên bờ suối thuận tiện sinh hoạt và đến trường.

Cầu tên Hiền Đức đã được khánh thành trong sự mong đợi của bà con vào ngày 27/6/2008:

Normal 0 MicrosoftInternetExplorer4

Oái oăm thay, mới đưa vào sử dụng hơn 1 năm, cơn bão số 9 đã cuốn phăng cây cầu trong sự nghẹn ngào của bà con. Bao nhiêu công sức của Phật tử và bà con đã bị cuốn phăng theo cơn bão. Hình hài của cây cầu cũng chẳng còn gì, chỉ còn 1 cây trụ sắt các Nhà sư đã kéo vào để lấy sắt làm lại cây cầu mới:

Normal 0 MicrosoftInternetExplorer4

Cây cầu hiện không còn, và các bé hàng ngày lại men lội suối trong dòng nước chảy xiết:

Normal 0 MicrosoftInternetExplorer4 Vì Lâm Đồng dù có ảnh hưởng của bão nhưng không nặng bằng các tỉnh Quảng Ngãi, Đắc Lắc,…nên ít được quan tâm cứu trợ, bà con thì mong mỏi cầu nhưng chưa có sự cứu trợ nào tìm đến
    Để cho các bé thuận tiện đến trường, để cứu sinh mạng nhỏ nhoi của các em đang gặp bao rủi ro vì phải lội suối, để bà con giữa hai huyện Di Linh, Đức Trọng có điều kiện sinh hoạt tốt hơn, mong mọi người hãy mở lòng cùng với các nhà sư chùa Chưởng Phước xây dựng lại cây cầu,.

Normal 0 MicrosoftInternetExplorer4 Theo tình hình mới nhất em nhận được là hôm qua: Sư Thầy nói là những cọc sắt của cây cầu trước đã được vớt vào và tận dụng để xây cầu mới nên giảm chút chi phí về sắt. Nên chi phí khoảng hơn 100 triệu là có cây cầu chắc hơn trước rồi. Cầu trước cao có 3m, cầu sắp tới sẽ xây 6-7m. Vì tính khẩn cấp nên hôm qua có 2 cô giáo gần đó đi vay ngân hàng hộ Thầy để ứng trước chuẩn bị khởi công, và Thầy hiện có 30 triệu.

Normal 0 MicrosoftInternetExplorer4 Rất mong được sự giúp đỡ của anh chị em...
  • Ái chà, hoaha có thể cho biết địa chỉ cụ thể nơi chiếc cầu sẽ xây dựng lại không, hoặc địa chỉ cụ thể của ngôi chùa của thầy Thích Thắng Hạnh không? Nếu có số điện thoại để liên lạc thì tốt quá!
    Chân thành cảm ơn!

• lamdien

Ái chà, hoaha có thể cho biết địa chỉ cụ thể nơi chiếc cầu sẽ xây dựng lại không, hoặc địa chỉ cụ thể của ngôi chùa của thầy Thích Thắng Hạnh không? Nếu có số điện thoại để liên lạc thì tốt quá!
    Chân thành cảm ơn!

Hôm post bài em sơ ý quên không đưa số điện thoại và địa chỉ của chùa lên đây. Em xin bổ xung thêm thông tin:

Chùa Chưởng Phước, xã Tam Bố (còn gọi là 3 cha), huyện Di Linh, tỉnh Lâm Đồng.

Tel: 0633.827.308.

Số di động của sư thầy Thích Thắng Hạnh: 097.461.9780 - Hiện nay sư Thầy không ở trong nước, Thầy mới sang Mỹ theo lời mời của một nhóm Phật tử Việt kiều Mỹ. Theo lịch tháng 11 thầy sẽ về Việt Nam.

Rất mong được sự ủng hộ, giúp đỡ của anh chị em để người dân nơi đây sớm có cầu đi lại, các bé thuận tiện hơn trên đường đến trườngSmile

• Trường hợp của người dân và học sinh 2 huyện Đức Trọng và Di Linh - Lâm Đồng là còn có sư Thầy đứng ra xây dựng lại cầu sau bão số 9. Chứ như trường hợp các em học sinh xã Đắk Tơ Lung thì còn thương hơn - cầu treo mất mà chưa thấy ai đứng ra xây dựng lại nữa cơ. Bài viết về các em được đăng trên báo thanhnien: http://www.thanhnien.com.vn/News/Pages/200942/20091013162204.aspx

Em xin được post lên diễn đàn để anh chị em cùng đọc và sẻ chia:

Bơi qua sông đến trường 

-->

13/10/2009 16:22 
    Ướt sũng - Ảnh: Trùng Dương

Cầu treo từ làng đến trường đã bị lũ cuốn trôi, chưa kịp khắc phục nên hiện nhiều học sinh ở Kon Tum khi đến trường phải bơi qua sông hết sức nguy hiểm.

Ngày 12.10, chúng tôi có mặt bên bờ cát vừa bị bồi lấp mà trước đây là bãi bắp tại xã Đắk Tơ Lung, huyện Kon Rẫy (Kon Tum) chứng kiến các em A Pép, A Vớt, A Teo, A Lương, A Thuông... đang bơi vượt sông để đến trường bất chấp nguy hiểm. Nước lũ đã rút dần, nhưng vẫn còn đục ngầu và chảy xiết.

Cậu học trò A Pép (lớp 6 trường THCS Đắk Tơ Lung) vừa bơi vượt sông từ làng Kon Vi Vàng sang, nói: “Tuần vừa rồi em cũng đã bơi qua sông như thế này để đến trường. Biết là nguy hiểm nhưng còn có cách nào khác đâu anh ơi!”. “Thế sách vở làm sao cho khỏi ướt?”, tôi hỏi. “Tụi em để lại bên trường luôn, không ai mang về nhà cả”. Nói rồi A Pép nhìn về phía bên kia bờ sông, làng Kon Vi Vàng, cả làng Kon Lung nữa, một số bạn nữ học cùng trường với A Pép đến bây giờ vẫn không thể vượt sông tới trường. “Mấy bạn Y Thơi, Y Ngoan, Y Quả, Y Lời... luôn nói rằng rất muốn đến trường đi học, nhưng chưa biết đi bằng cách gì đây, bơi như mấy bạn nam thì không thể”, em A Vớt buồn bã nói.

Bơi vượt sông để đến trường

Hiệu trưởng trường Tiểu học Đắk Tơ Lung, thầy Lê Xuân Cao cho biết: “Nhà trường luôn nhắc nhở, đề nghị phụ huynh phải trực tiếp đưa học sinh đến trường, phải chịu trách nhiệm về tính mạng học sinh khi qua sông...”. Còn chúng tôi chỉ ước tại những địa điểm mà các em phải bơi vượt sông có được một chiếc đò, hoặc chí ít có được áo phao cho các em nếu buộc phải bơi, thì sẽ đỡ nguy hiểm hơn gấp nhiều lần.

Trùng Dương